กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2564
กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยะลา จัดประชุม อบรมฟื้นฟูผู้ดูแลควบคุมมูลฝอยติดเชื้อในโรงพยาบาล “หลักสูตรการป้องกัน และระงับการแพร่เชื้อหรืออันตรายที่อาจเกิดจากมูลฝอยติดเชื้อ” ณ ห้องประชุมศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา จังหวัดยะลา โดยได้รับเกียรติจากนายแพทย์อรรถสิทธิ์ แดงมณี ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่12 ยะลา เป็นประธานเปิดการประชุม และนายมานะ หะสาเมาะ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่12 ยะลากล่าวรายงานประชุม โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการงานอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาลให้เป็นไปตามมาตรฐานวิชาการที่กฎหมายกำหนดอย่างเคร่งครัด และเน้นย้ำให้ผู้รับผิดชอบงาน/ผู้ปฏิบัติงานเกี่ยวกับการเก็บขนมูลฝอยติดเชื้อได้รับความรู้และสามารถปฏิบัติงานได้อย่างปลอดภัย เพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพ กลุ่มเป้าหมายที่เข้าร่วมอบรมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่กลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยะลาและเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงาน/ผู้ปฏิบัติงานเกี่ยวกับการเก็บขนมูลฝอยติดเชื้อของสถานบริการสาธารณสุขในเขตจังหวัดยะลา รวมทั้งสิ้นจำนวน 40 คน