กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2564
กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา
นำโดยนายอนุรัตน์ ไชยนุราช นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการ ร่วมกับโรงพยาบาลเบตง จัดประชุม อบรมฟื้นฟูผู้ดูแลควบคุมมูลฝอยติดเชื้อในโรงพยาบาล “หลักสูตรการป้องกัน และระงับการแพร่เชื้อหรืออันตรายที่อาจเกิดจากมูลฝอยติดเชื้อ” ณ ห้องประชุมภู่พัฒน์ โรงพยาบาลเบตง จังหวัดยะลา โดยได้รับเกียรติจาก แพทย์หญิงทับทิม ชาติวัฒนธรรม รองผู้อำนวยการฝ่ายการ
แพทย์โรงพยาบาลเบตง เป็นประธานเปิดการประชุม และนางวาริสษา แวมามะ หัวหน้ากลุ่มงานอาชีวเวชกรรม กล่าวรายงานประชุม โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการงานอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาลให้เป็นไปตามมาตรฐานวิชาการที่กฎหมายกำหนดอย่างเคร่งครัด และเน้นย้ำให้ผู้รับผิดชอบงาน ผู้ปฏิบัติงานเกี่ยวกับการเก็บขนมูลฝอยติดเชื้อได้รับความรู้และสามารถปฏิบัติงานได้อย่างปลอดภัย เพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพ กลุ่มเป้าหมายที่เข้าร่วมอบรมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานและผู้ปฏิบัติงานเกี่ยวกับการเก็บขนมูลฝอยติดเชื้อของเครือข่ายสถานบริการสาธารณสุขในเขตเบตง และเจ้าหน้าที่ประจำ SQ เบตง รวมทั้งสิ้นจำนวน 40 คน