กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2564 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา นำโดยนายมานะ หะสาเมาะ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา และคณะ ร่วมกับกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา เข้าเยี่ยมชมมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรน่า (COVID-19) และการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมของเรือนจำ จำนวน 3 แห่ง ได้แก่ เรือนจำกลางสงขลา เรือนจำจังหวัดสงขลา และทัณฑสถานหญิงสงขลาในการตรวจเยี่ยมครั้งนี้ เป็นการตรวจแนะนำประเด็นด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมตามแนวทางของราชทัณฑ์ปันสุข ประกอบด้วย ด้านการจัดการมูลฝอย น้ำเสีย ส้วม และสิ่งปฏิกูล ด้านการจัดการสุขาภิบาลอาหารและน้ำอุปโภคบริโภค เป็นต้น เพื่อลดโอกาสเสี่ยงต่อการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรน่า (COVID-19) ในเรือนจำ และให้ผู้ต้องขังมีน้ำอุปโภคบริโภคที่สะอาด ปลอดภัยและเพียงพอ ซึ่งถือเป็นสิทธิความจำเป็นชั้นพื้นฐานที่ผู้ต้องขังควรได้รับ