กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ : 20 เมษายน 2564
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนราธิวาส นำโดย นายแวปา วันฮุสเซนต์ หัวหน้ากลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย ร่วมวางแผนและเสนอแนะแนวทางการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาลสนามเพื่อกำหนดมาตรการและวางรูปแบบด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาลสนาม ซึ่งจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ในปัจจุบันพบว่ามีผู้ป่วยเพิ่มสูงขึ้น จังหวัดนราธิวาส จึงได้จัดเตรียมโรงพยาบาลสนาม เพื่อให้สามารถรองรับผู้ป่วยได้อย่างเพียงพอ
การลงพื้นที่ในครั้งนี้เน้น การจัดการขยะ การจัดการน้ำเสีย และการเตรียมน้ำยาฆ่าเชื้อใช้ในการทำความสะอาดพื้นผิวต่างๆ ทั้งนี้เพื่อนำมาตรการและวางรูปแบบเสนอต่อศูนย์บริหารสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) และได้มอบอุปกรณ์และสารเคมีที่จำเป็นต้องใช้ในโรงพยาบาลสนาม แก่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนราธิวาส