กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ : 11 มิถุนายน 2564
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยะลา โดยกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย ลงพื้นที่ ตรวจเยี่ยมการดำเนินงาน GREEN & CLAEN Hospital ของ“โรงพยาบาลกาบัง” จังหวัดยะลา ตามที่ กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อการบริหารจัดการสิ่งแวดล้อม ในโรงพยาบาลโดยใช้หลักการสุขาภิบาลอย่างยั่งยืนและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม คือ กิจกรรม GREEN และกลยุทธ์ CLEAN เพื่อให้บริหารจัดการสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาลได้อย่างมีประสิทธิภาพและไม่ส่งผลกระทบต่อชุมชนโดยรอบ รวมถึงการเป็นต้นแบบด้านการจัดการสิ่งแวดล้อมแก่ผู้มารับบริการ เพื่อขยายผลลงสู่ชุมชนและภาคีเครือข่าย โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19)
คณะตรวจเยี่ยมขอบพระคุณผู้บริหาร นายแพทย์ ซำซูดิน ดายะ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลกาบัง และเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลกาบัง เป็นอย่างสูงได้นำคณะเยี่ยมชมการดำเนินงาน GREEN & CLAEN Hospital ในวันนี้