กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าวที่/วันที่ : 21 มิถุนายน 2564
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม คณะทำงาน EOC ทีมปฏิบัติการ (Operation) ร่วมกับ ร่วมกับเครือข่าย ประกอบด้วย สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดพัทลุง และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพัทลุง โดยกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมโรงงานและสถานประกอบกิจการตามมาตรการ Good Factory Practice (GFP) และตรวจประเมินสถานประกอบกิจการโรงงานอุตสาหกรรมในพื้นที่จริง (Onsite) เพื่อตรวจเยี่ยมและแนะนำให้สามารถปฏิบัติได้ตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ตามข้อสั่งการของศูนย์บริหารสถานการณ์โควิด-19 ในครั้งนี้ ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ได้ร่วมลงพื้นที่เยี่ยมโรงงานและสถานประกอบกิจการ จำนวน 2 แห่ง ได้แก่
- บริษัทเบทาโกรเกษตรอุตสาหกรรม จำกัด ประกอบกิจการแปรรูปไก่และผลิตภัณฑ์เนื้อไก่แช่แข็ง
- บริษัทเบทาโกรเกษตรอุตสาหกรรม จำกัด ประกอบกิจการฆ่าสัตว์(สุกร) และแปรรูปเนื้อสัตว์
การลงพื้นที่ในครั้งนี้ได้ตรวจเยี่ยมและให้คำแนะนำแก่โรงงานและสถานประกอบกิจการในการบริหารจัดการครอบคลุมประเด็นนโยบายความปลอดภัยและการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม โดยเฉพาะการจัดการขยะทุกประเภท การจัดการน้ำเสีย สุขาภิบาลอาหารและน้ำ และการเตรียมน้ำยาฆ่าเชื้อใช้ในการทำความสะอาดทั้งนี้เพื่อสร้างความมั่นใจให้แก่ผู้ประกอบกิจการ พนักงาน ประชาชน และชุมชนโดยรอบในช่วงสถานการณ์โควิด-19 ที่กำลังระบาดอยู่
กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม และ EOC ทีมปฏิบัติการ