กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 2 กันยายน 2564
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา นายแพทย์อรรถสิทธิ์ แดงมณี ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ลงพื้นที่ ตรวจเยี่ยมให้คำแนะนำการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมใน
โรงพยาบาลสนามและศูนย์พักคอย ( Community Isolation : CI ) ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพัทลุง แก่
- โรงพยาบาลสนามทหารบก ค่ายอภัยบริรักษ์ อำเภอศรีนครินทร์
- โรงพยาบาลสนามมหาวิทยาลัยทักษิณ วิทยาเขตพัทลุง อำเภอควนขนุน
ด้วยสถานการณ์แพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) พบว่ามีผู้ป่วยติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) เพิ่มขึ้น จังหวัดพัทลุงได้ดำเนินการจัดเตรียมสถานที่ เพื่อรองรับผู้ป่วยเข้ารับการรักษา ได้แก่ โรงพยาบาลสนาม,ศูนย์พักคอย(Community Isolation) และส่งต่อ ศูนย์อนามัยที่12ยะลาได้จัดทีมลงพื้นที่
ตรวจเยี่ยมให้คำแนะนำการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม เพื่อเป็นการป้องกันผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม
และสุขภาพของประชาชนและได้มอบชุดทำความสะอาด DOH hygiene package แก่โรงพยาบาลสนาม
ในการลงพื้นที่ครั้งนี้ได้รับความร่วมมืออย่างดียิ่งจากผู้บริหารเจ้าหน้าที่และผู้รับผิดชอบงานของโรงพยาบาล
ทุกแห่งได้พาเยี่ยมชมสถานที่และให้ข้อมูลด้านการจัดการสิ่งแวดล้อม เพื่อนำไปสู่การพัฒนาให้ได้มาตรฐาน