กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 18-19 ตุลาคม 2564
วันที่ 18-19 ตุลาคม 2564 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยคณะทำงาน EOC ทีมปฏิบัติการ (Operation) ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพัทลุง สสอ. และอปท.ในพื้นที่ ให้ความรู้และสำรวจสถานการณ์ตามมาตรการป้องกันการระบาดโรคติดเชื้อไวรัส โคโรนา 2019 (COVID-19) พร้อมทั้งมอบชุดตรวจหาแอนติเจนต่อเชื้อ SARV-CoV-2 ชนิดรวดเร็ว (Antigen Rapid Test Kit: ATK) ณ อำเภอเมือง จังหวัดพัทลุง เพื่อให้มีการตรวจเฝ้าระวังโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ตามมาตรการความปลอดภัยสำหรับองค์กร (Covid Free Setting) และประชาสัมพันธ์ให้คำแนะนำแก่สถานประกอบการประเภทร้านอาหาร ตลาด ร้านเสริมสวย ขนส่งสาธารณะ ห้างสรรพสินค้า และสถานที่จำหน่ายอาหารริมบาทวิถี ให้มีการปฏิบัติตาม Universal Prevention และ DMHTTAรพร้อมทั้งให้คำแนะนำการใช้ชุดตรวจโควิด-19 และการบันทึกผลตรวจในแอพพิเคชั่นเป๋าตัง เพื่อสร้างความมั่นใจให้แก่ประชาชนผู้มารับบริการสถานประกอบการ และลดความเสี่ยงในการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัส โคโรนา 2019 (COVID-19)