กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 5 พฤศจิกายน 2564
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนและวัยรุ่น ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสตูล ตรวจเยี่ยมติดตามความพร้อมการเปิดเรียน ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2564 ณ โรงเรียนบ้านวังประจัน โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 42 สตูล และศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดสตูล เพื่อติดตามความพร้อมในการเปิดเรียนแบบ Onsite ในรูปแบบปกติใหม่ (New normal) โดยมีผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้บริหาร คณะครู และคณะกรรมการสถานศึกษาให้การต้อนรับและนำเสนอการดำเนินงาน ซึ่งทางสถานศึกษาได้มีการประเมินผ่านระบบ Thai Stop Covid+ ผ่าน 44 ข้อ มีการใช้แบบคัดกรองภาวะเสี่ยงรายบุคคลของครู นักเรียน และผู้ปกครอง ครูและบุคลากรได้รับวัคซีนครอบคลุมมากกว่าร้อยละ 85 รวมถึงมีการสำรวจข้อมูลการฉีดวัคซีนในเด็กนักเรียนและผู้ปกครอง ในการนี้ คณะผู้ตรวจเยี่ยมได้ลงตรวจประเมินพื้นที่ และให้คำแนะนำเรื่องการคัดกรองตนเองเบื้องต้นผ่าน Application Thai Save Thai และการสุ่มประเมินด้วย ATK การจัดเตรียมห้องพยาบาลสำหรับเด็กป่วยระบบทางเดินหายใจ การเตรียมและซ้อมแผนเผชิญเหตุ รวมถึงการดำเนินการ 6 มาตรการหลัก 6 มาตรการเสริม พร้อมมอบชุดตรวจ ATK ชุดดูแลสุขอนามัยส่วนบุคคลและป้องกันโควิด-19 สำหรับเด็กนักเรียน และสื่อวีดีทัศน์การดูแลด้านโภชนาการและป้องกันโควิด-19 สำหรับเด็กที่มีความพิการด้านสายตาและการได้ยิน