กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 21 ธันวาคม 2564
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา นำโดย นางเริงฤทัย หลีเส็น หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพอนามัยแม่และเด็ก และคณะ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการ “การถอดบทเรียนกลไกการดำเนินงานส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่” ในวันที่ 21 ธันวาคม 2564 ณ โรงพยาบาลศูนย์ตรัง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อถอดบทเรียน เสริมพลังการเรียนรู้ แนวปฏิบัติการปกป้อง ส่งเสริม และสนับสนุนการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ ระยะตั้งครรภ์ ระยะหลังคลอด และเมื่อกลับบ้าน เพื่อวางแผนพัฒนาแนวทางขับเคลื่อนการส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ระดับประเทศ สอดคล้องกับการดำเนินงานภายใต้ภารกิจของเขตสุขภาพที่ 12 ทั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก แพทย์หญิงยุพยง แห่งเชาวนิช รองประธานมูลนิธิศูนย์นมแม่แห่งประเทศไทย และรองศาสตราจารย์กรรณิการ์ วิจิตรสุคนธ์ นายกสมาคมพยาบาลนมแม่ประเทศไทย พร้อมวิทยากรอีกหลายท่าน ผู้เข้าร่วมประชุมฯ ประกอบด้วย แพทย์ พยาบาล สูติ - นรีเวชกรรม โรงพยาบาลศูนย์ตรัง จำนวน 42 คน