กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 23-25 กุมภาพันธ์ 2565
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตรัง โดยกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย ลงพื้นที่ ตรวจเยี่ยมสถานบริการสาธารณสุข การดำเนินงานกิจกรรม GREEN & CLEAN Hospital และมาตรการ COVID Free Setting ของในเขตจังหวัดตรัง ตามที่ กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อการบริหารจัดการสิ่งแวดล้อม ในโรงพยาบาลโดยใช้หลักการสุขาภิบาล อย่างยั่งยืนและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม คือ กิจกรรม GREEN และกลยุทธ์ CLEAN เพื่อให้บริหาร จัดการสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาลได้อย่างมีประสิทธิภาพและไม่ส่งผลกระทบต่อชุมชนโดยรอบ รวมถึงการเป็นต้นแบบด้านการจัดการสิ่งแวดล้อมแก่ผู้มารับบริการ เพื่อขยายผลลงสู่ชุมชนและภาคีเครือข่าย โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัส โคโรนา 2019 (COVID-19) ในครั้งนี้ได้ตรวจเยี่ยมสถานบริการสาธารณสุข จำนวน 5 แห่ง ได้แก่ โรงพยาบาลตรัง โรงพยาบาลสิเกา โรงพยาบาลวังวิเศษ โรงพยาบาลปะเหลียน และโรงพยาบาลหาดสำราญเฉลิมพรเกียรติ 80 พรรษา คณะตรวจเยี่ยมขอบพระคุณผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่ของสถานบริการสาธารณสุขทุกแห่งเป็นอย่างสูง ได้นำคณะเยี่ยมชมการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital และ มาตรการ COVID Free Setting ครั้งนี้