กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 1 เมษายน 2565
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา นำโดย พญ.อัสวานีย์ รอกา ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา และบุคลากร ร่วมจัดกิจกรรม “ล้างส้วมพร้อมกัน รับวันสงกรานต์” ปี 2565 ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา เนื่องจากช่วงเทศกาลสงกรานต์จะมีประชาชนจำนวนมากเดินทางกลับภูมิลำเนาและเดินทางท่องเที่ยวในสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 จึงควรกระตุ้นเตือนให้ทุกคนได้เห็นความสำคัญของส้วมสาธารณะที่ได้มาตรฐาน โดยผู้ให้บริการส้วมสาธารณะ ควรพัฒนาและปรับปรุงส้วมให้มีความสะอาด เพียงพอ ปลอดภัยต่อผู้ใช้บริการ สร้างความมั่นใจให้กับประชาชน เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 จากการใช้ส้วมสาธารณะ ประชาชนผู้ใช้บริการส้วมสาธารณะ ควรมีพฤติกรรมการใช้ส้วมสาธารณะที่ถูกต้อง ดังนี้
- รักษาระยะห่างระหว่างรอใช้ส้วมสาธารณะ 1-2 เมตร
- ปิดฝาโถส้วมก่อนกดชักโครกทุกครั้ง
- ไม่ขึ้นไปเหยียบบนโถส้วมแบบนั่งราบ
- ไม่ทิ้งวัสดุอื่นใดนอกจากกระดาษชำระลงในโถส้วม
- ล้างมือด้วยสบู่และน้ำทุกครั้งหลังใช้ส้วม