กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 1 กันยายน 2565
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น จัดประชุมพัฒนารูปแบบการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่นแบบ พรีเมียม โดยมีการประชุมพัฒนาผู้พิทักษ์อนามัยนักเรียนในการเฝ้าระวังภาวะสุขภาพนักเรียน และประชุมจัดทำหลักสูตรแกนนำสุขภาพและผู้พิทักษ์อนามัยนักเรียนเพื่อการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่นแบบพรีเมียม ณ โรงเรียนพัฒนาวิทยา แผนกสาธิต มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพแกนนำนักเรียนในการดูแลสุขภาพตนเองและนักเรียนในการดูแลสุขภาพและเฝ้าระวังอนามัยสิ่งแวดล้อม และจัดทำหลักสูตรแกนนำสุขภาพนักเรียนที่สอดคล้องกับบริบทของมุสลิมภายใต้หลักสูตร “แกนนำสุขภาพตามสุนนะห์นบี” การประชุมครั้งนี้มีผู้เข้าร่วมประกอบด้วย ผู้บริหารโรงเรียน ครูและบุคลากร รวมถึงนักเรียนที่เป็นแกนนำสุขภาพของโรงเรียน รวมจำนวนทั้งสิ้น 70 คน