กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่: 1-2 กันยายน 2565
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย ได้จัดประชุมถอดบทเรียนการแก้ปัญหาภาวะโลหิตจางและส่งเสริมวิตามินเอในเด็กปฐมวัย เขตสุขภาพที่ 12 ระหว่างวันที่ 1-2 กันยายน พ.ศ. 2565 ณ โรงแรมหาดใหญ่รามา อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา โดยนายแพทย์ธนิศ เสริมแก้ว สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 12 เป็นประธานในพิธี มีวัตถุประสงค์เพื่อถอดบทเรียนการดำเนินงานแก้ไขปัญหาภาวะทุพโภชนาการ ภาวะโลหิตจาง การส่งเสริมวิตามินเอ และมีนิทรรศการให้ความรู้เรื่องความสำคัญของวิตามินเอและยาน้ำเสริมธาตุเหล็ก แหล่งอาหารที่มีธาตุเหล็กและวิตามินเอสูง และมุมทดสอบความเข้มข้นของเลือด กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็ก สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล ในพื้นที่ 7 จังหวัด เขตสุขภาพที่ 12 จำนวนทั้งสิ้น 75 คน