กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 7 ธันวาาคม 2565
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา นำโดย นายมานะ หะสาเมาะ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนราธิวาส จัดประชุม “โครงการพัฒนาและ เพิ่มประสิทธิภาพระบบบริหารจัดการมูลฝอยตามกฎหมายว่าด้วยการสาธารณสุข ปีงบประมาณ 2566” ณ ห้องประชุมพระบารมี สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนราธิวาส เปิดการประชุม โดย นายแพทย์ชัยวัฒน์ พัฒนาพิศาลศักดิ์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนราธิวาส และ กล่าวรายงานการประชุม โดย นายแวปา วันฮุสเซนต์ หัวหน้ากลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย โดยมีวัตถุประสงค์การประชุม เพื่อพัฒนาความรู้ผู้รับผิดชอบงาน/ผู้เกี่ยวข้อง ของสถานบริการสาธารณสุขและเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง ตามเกณฑ์การพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมในสถานบริการสาธารณสุข และ เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการมูลฝอย ของสถานบริการสาธารณสุขและเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง ให้เป็นไปตามที่กฎหมายกำหนด และลดความเสี่ยงต่อสุขภาพประชาชนและชุมชน โดยขับเคลื่อนผ่านการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital Challenge (สำหรับโรงพยาบาล) และ GREEN & CLEAN Sub-district Health Promoting Hospital (สำหรับรพ.สต.)
การประชุมครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ตัวแทนผู้รับผิดชอบงานอนามัยสิ่งแวดล้อมของสถานบริการสาธารณสุข (รพท. รพช. และ รพ.สต.) และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาล และ อบต.) รวมทั้งสิ้น 50 คน