กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่: 10 มกราคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยะลาและเทศบาลนครยะลา จัดกิจกรรม “จังหวัดยะลา ร่วมรณรงค์ ล้างตลาด ป้องกันโรคต้อนรับปีใหม่ พ.ศ.2566 เพื่อสุขภาพดีของชาวยะลา” ณ ตลาดสดผังเมือง 4 เทศบาลนครยะลา อ.เมืองยะลา จ.ยะลาโดยมีกลุ่มเป้าหมายร่วมกิจกรรม ได้แก่ ผู้ประกอบการตลาด ผู้ค้าขาย อสม. และภาคีเครือข่าย ได้ดำเนินการล้างตลาดตามหลักสุขาภิบาลเพื่อเป็นการรณรงค์ส่งเสริมสร้างความรอบรู้ด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมและเป็นการลดปัจจัยเสี่ยงในการเกิดโรค ทำให้ตลาดมีความสะอาดปลอดภัยต่อผู้บริโภคและส่งผลต่อการสนับสนุนในการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสุขภาพอนามัยของประชาชนตามมาตรการในการป้องกันโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา2019 (COVID-19) รวมทั้งลดความเสี่ยงในการเกิดโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา2019 (COVID-19) โรคที่เกิดจากอาหารและน้ำเป็นสื่อต่อไป