กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 20 กุมภาพันธ์ 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม นำโดย นายมานะ หะสาเมาะ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา จัดประชุมเชิงปฏิบัติการ“โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมเพื่อป้องกันปัจจัยเสี่ยงสู่เมืองสุขภาพดี ปีงบประมาณ 2566”ณ ห้องประชุมสภาเทศบาลเมืองสะเดา จังหวัดสงขลา โดยมีนายวัชชพล ปริสุทธิ์กุล นายกเทศมนตรีเมืองสะเดา เป็นประธานกล่าวเปิดการประชุม
การประชุมครั้งนี้ เพื่อสร้างความเข้าใจร่วมกันเกี่ยวกับการพัฒนาเมืองสุขภาพดี สนับสนุน ให้คำปรึกษารายละเอียดเกณฑ์การวัด แนวทางในการขับเคลื่อนสู่การเป็นเมืองสุขภาพดี ให้กับกลุ่มเป้าหมายในพื้นที่จังหวัดสงขลา รวมทั้งชี้แจงหลักการจัดการสิ่งปฏิกูล กฎหมายว่าด้วยการสาธารณสุข ความก้าวหน้าในการยกร่างข้อบัญญัติและเทศบัญญัติ เรื่อง การจัดการสิ่งปฏิกูลขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น รวมจำนวน 35 คน