กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 28 กุมภาพันธ์ 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปัตตานี โดยกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย ติดตามการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital ของสถานบริการสาธารณสุขและเครือข่าย ในเขตพื้นที่จังหวัดปัตตานี วัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการขยะและพัฒนางานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมของสถานบริการสาธารณสุขให้เป็นไปตามมาตรฐานและตามที่กฎหมายกำหนด เพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพประชาชนและชุมชนใกล้เคียง และขับเคลื่อนสถานประกอบการประเภทโรงแรม ภายใต้มาตรฐานโรงแรมที่เป็นมิตรกับสุขภาพและสิ่งแวดล้อม ( GREEN Health Hotel ) จำนวน 3 แห่ง ประกอบด้วย โรงแรมซีเอสปัตตานี โรงแรมเซาท์เทิร์นวิว และโรงแรมปาร์คอินทาวน์ ปัตตานี สถานประกอบการโรงแรมทุกแห่งสามารถดำเนินงานได้ตามมาตรฐาน และเก็บประเด็นข้อเสนอเพื่อพัฒนา ให้ดียิ่งขึ้นต่อไป
คณะร่วมติดตามการดำเนินงานครั้งนี้ ประกอบด้วย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปัตตานี องค์การบริการส่วนจังหวัดปัตตานี สำนักงานท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดปัตตานี เทศบาลเมืองปัตตานี และเทศบาลตำบลรูสะมิแล