กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 14-16 มีนาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพ Cluster แม่และเด็ก ร่วมกับสำนักโภชนาการ กรมอนามัย นำโดย นางสาววารีทิพย์ พึ่งพันธ์ นักโภชนาการชำนาญการพิเศษ สำนักโภชนาการ และนางถรรศนา เจริญไว นักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ลงพื้นที่ศึกษากระบวนการและรูปแบบการส่งเสริมโภชนาการและการเจริญเติบโตของเด็กปฐมวัยในพื้นที่ต้นแบบที่เป็นเลิศ (Best Practice) การดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย มหัศจรรย์ 1,000 วัน ภายใต้กิจกรรม กิน กอด เล่น เล่า นอน เฝ้า ดู ฟัน ณ สถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติ 60 พรรษา นวมินทราชินี นิคมพัฒนา และ รพ.สต.บ้านผัง 50 ตำบลนิคมพัฒนา อำเภอมะนัง จังหวัดสตูล โดยมุ่งหวังให้เกิดรูปแบบการส่งเสริมการดูแลและส่งเสริมเด็กปฐมวัยไทยสูงดีสมส่วน ลดภาวะเตี้ย ผอม อ้วน