กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 9-10 มีนาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่12 ยะลา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพอนามัยแม่และเด็กร่วมกับมูลนิธิศูนย์นมแม่แห่งประเทศไทยจัดอบรมเชิงปฏิบัติการเรื่องเรียนรู้ สู่ การส่งเสริมสนับสนุนและป้องกันการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ โครงการชุมชนรวมพลังสร้างสังคมนมแม่เพื่อเด็กสุขภาพดี ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลตอหลัง อำเภอยะหริ่ง จังหวัดปัตตานี ได้รับเกียรติจาก นายอับดุลการิม ยูโซะ สาธารณสุขอำเภอยะหริ่ง เป็นประธานและนายชัยวุฒิ คงมณี ปลัดเทศบาลตำบลตอหลัง นางณัฐปาณี แววทองคำ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ โรงพยาบาลยะหริ่ง โดยกิจกรรมมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพแกนนำอาสาสมัครสาธารณสุขในการสร้างเครือข่ายการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่และส่งเสริมการจัดระบบบริการการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่รวมทั้งเฝ้าระวังการละเมิดพระราชบัญญัติเพื่อให้เกิดการขับเคลื่อนให้เป็นชุมชนต้นแบบนมแม่เพื่อเด็กสุขภาพดีตำบลนมแม่และการฝึกปฏิบัติทักษะอาสาสมัครสาธารณสุขในพื้นที่