กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าว/วันที่ : 16 มีนาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพแม่และเด็ก และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกิจกรรม "ครอบครัวกาบัง ใส่ใจแม่ ลดภาวะคลอดก่อนกำหนด" ซึ่งเป็นพื้นที่นำร่องในจังหวัดยะลา จัดขึ้นในวันที่ 16 มีนาคม 2566 ณ โดมราชสีห์ ที่ว่าการอำเภอกาบัง จังหวัดยะลา โดยได้รับเกียรติจาก นายธราวุธ ช่วยเกิด ปลัดจังหวัดยะลา เป็นประธานเปิดงาน ทั้งนี้เพื่อขับเคลื่อนและบูรณาการการทำงานร่วมกันในระบบส่งเสริมสุขภาพและดูแลหญิงตั้งครรภ์ ระหว่างเครือข่ายที่เกี่ยวข้องในพื้นที่ เพื่อลดปัญหาภาวะการคลอดก่อนกำหนด และขับเคลื่อนการดำเนินงานเชิงรุก สร้างความรอบรู้ จัดบูทนิทรรศการ และกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ให้ประชาชนกลุ่มเป้าหมายได้เข้าถึงข้อมูลความรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้อง เพื่อส่งเสริม "ลูกเกิดรอด แม่ปลอดภัย" ลดความเสี่ยงและป้องกันภาวะคลอดก่อนกำหนดในพื้นที่