กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 3 พฤษภาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับ คณะกรรมการอนามัยแม่และเด็ก (MCH Board) ดำเนินการจัดประชุมชี้แจงการดำเนินงานและระบบการบันทึกโครงการส่งเสริมการเข้าถึงบริการฝากครรภ์โดยหมอคนที่ 1 (อสม.) เขตสุขภาพที่ 12 นำโดย พญ.เสริมศรี ปฐมพาณิชรัตน์ ประธานคณะกรรมการอนามัยแม่และเด็ก (MCH Board) และนางเริงฤทัย หลีเส็น หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา พร้อมด้วย แพทย์/พยาบาล/บุคลากรสาธารณสุข/นักวิชาการคอมพิวเตอร์ เครือข่ายสาธารณสุขที่เกี่ยวข้องในเขต 12 จำนวนทั้งสิ้น 60 คน ณ โรงพยาบาลสงขลา อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อชี้แจงแนวทางการดำเนินโครงการส่งเสริมการเข้าถึงบริการฝากครรภ์ โดยหมอคนที่ 1 (อสม.) ซึ่งทำหน้าที่เชื่อมประสานในการขับเคลื่อนกลไก 3 หมอ รวมถึงการจัดบริการสร้างเสริมสุขภาพและป้องกันโรคในกลุ่มหญิงตั้งครรภ์ หลังคลอด ทั้งนี้ การบูรณาการและความร่วมมือนำไปสู่การลดอัตราการเสียชีวิตมารดาและทารกในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 12