กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 19 พฤษภาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ดำเนินการเก็บข้อมูล
การเฝ้าระวังโรคขาดสารไอโอดีนในปัสสาวะ เด็ก 3-5 ปี และผู้สูงอายุ ในรูปแบบ Cyclic monitoring system ในพื้นที่ 11 อำเภอ จังหวัดพัทลุง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเฝ้าระวัง ติดตาม ประเมินสถานการณ์
การขาดสารไอโอดีน และศึกษาพฤติกรรมการบริโภคอาหารที่เกี่ยวข้องกับการได้รับสารไอโอดีนของเด็กอายุ 3-5 ปี และผู้สูงอายุ รวมถึงเฝ้าระวังคุณภาพเกลือบริโภคเสริมไอโอดีนในครัวเรือน โดยการสัมภาษณ์พฤติกรรมการบริโภคผลิตภัณฑ์เสริมไอโอดีน เก็บตัวอย่างเกลือในครัวเรือน เพื่อตรวจคุณภาพเกลือบริโภคเสริมไอโอดีน โดยใช้ชุดตรวจ I-Kit และ เก็บตัวอย่างปัสสาวะในเด็กอายุ 3 - 5 ปี และผู้สูงอายุ เพื่อได้ข้อมูลสถานการณ์ ในการขับเคลื่อนการเฝ้าระวัง ควบคุม ป้องกันโรคขาดสารไอโอดีนในพื้นที่ต่อไป