กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่: 22-23 พฤษภาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่ม พัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยสูงอายุ ร่วมกับวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ตรัง และสำนักงานสาธารณสุข จ.ตรัง จัดอบรมให้แก่พระภิกษุใน จ.ตรัง ตามโครงการพระบริบาลภิกษุไข้ ประจำวัด 1 วัด 1 รูป ทั่วไทย มีวัตถุประสงค์ เพื่อให้พระภิกษุที่เข้ารับการอบรมมีความรู้และทักษะ ในการสร้างเสริมสุขภาพ สามารถดูแลภิกษุที่เจ็บป่วยในวัดได้ การอบรมครั้งนี้ได้รับความเมตตาจาก พระราชวรากร เจ้าคณะจังหวัดตรัง เป็นประธาน เปิดการอบรมและมอบเกียรติบัตร มีการให้ความรู้เพิ่มเติม ตามแนวทางหลักสูตรพระคิลา-นุปัฏฐาก 35 ชั่วโมง ของกรมอนามัย มีการฝึกปฏิบัติ ได้แก่ การให้อาหารทางสายยาง การทำแผล วัดความดัน และการกู้ชีพ เป็นต้น จัดการถวายความรู้ ณ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ตรัง อ.เมือง จ.ตรัง