กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่: 24-26 พฤษภาคม 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่ม พัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยสูงอายุ ร่วมกับวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ยะลา และสำนักงานสาธารณสุข จ.ยะลา จัดอบรมให้แก่พระภิกษุ ใน จ.ยะลา ตามโครงการพระบริบาลภิกษุไข้ ประจำวัด 1 วัด 1 รูป ทั่วไทย โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้พระภิกษุที่เข้ารับการอบรม มีความรู้และทักษะ ในการสร้างเสริมสุขภาพ สามารถดูแลภิกษุที่เจ็บป่วยในวัดได้ การอบรมครั้งนี้ได้รับความเมตตาจาก พระเทพวชิรนายก เจ้าคณะจังหวัดยะลา เป็นประธาน เปิดการอบรมและมอบเกียรติบัตร มีการให้ความรู้เพิ่มเติม ตามแนวทางหลักสูตรพระคิลานุปัฏฐาก 35 ชั่วโมง ของกรมอนามัย มีการฝึกปฏิบัติ ได้แก่ การทำแผล วัดความดัน การให้อาหารทางสายยาง และการกู้ชีพ เป็นต้น จัดการถวายความรู้ ณ วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ยะลา อ.เมือง จ.ยะลา