กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ : 2 มิถุนายน 2566
วันที่ 29 พฤษภาคม - 2 มิถุนายน 2566 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา ดำเนินการเก็บข้อมูลการเฝ้าระวังโรคขาดสารไอโอดีนในปัสสาวะ เด็ก 3-5 ปี และผู้สูงอายุ ในรูปแบบ Cyclic monitoring system โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเฝ้าระวัง ติดตาม ประเมินสถานการณ์การขาดสารไอโอดีน และศึกษาพฤติกรรมการบริโภคอาหารที่เกี่ยวข้องกับการได้รับสารไอโอดีนของเด็กอายุ 3-5 ปี และผู้สูงอายุ รวมถึงเฝ้าระวังคุณภาพเกลือบริโภคเสริมไอโอดีนในครัวเรือน และรวบรวม วิเคราะห์ข้อมูลสถานการณ์ ไปใช้ประโยชน์ในการขับเคลื่อนการแก้ปัญหา เฝ้าระวัง ควบคุม ป้องกันโรคขาดสารไอโอดีนในพื้นที่ ซึ่งการสำรวจในครั้งนี้ได้ดำเนินการ สำรวจพฤติกรรมการบริโภคผลิตภัณฑ์เสริมไอโอดีน เก็บตัวอย่างเกลือบริโภคในครัวเรือน เพื่อตรวจคุณภาพเกลือบริโภคเสริมไอโอดีน ด้วยชุดตรวจ I-Kit และ เก็บตัวอย่างปัสสาวะในเด็กอายุ 3 - 5 ปี จำนวน 150 คน และผู้สูงอายุ 60 ปีขึ้นไป จำนวน 150 คน ในพื้นที่ 13 อำเภอ 30 หมู่บ้าน จังหวัดสงขลา