กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 21 - 22 มิถุนายน 2566 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยสูงอายุ ร่วมกับวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ยะลา จัดอบรมให้แก่พระภิกษุใน จ.นราธิวาส ตามโครงการพระบริบาลภิกษุไข้ ประจำวัด 1 วัด 1 รูป ทั่วไทย โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้พระภิกษุที่เข้ารับการอบรม มีความรู้และทักษะ ในการสร้างเสริมสุขภาพ สามารถดูแลภิกษุที่เจ็บป่วยในวัดได้ การอบรมครั้งนี้ได้รับความเมตตาจาก พระโสภณคุณาธาร เจ้าคณะจังหวัดนราธิวาส เป็นประธาน เปิดการอบรมและมอบเกียรติบัตร มีการให้ความรู้เพิ่มเติม ตามแนวทางหลักสูตรพระ คิลานุปัฏฐาก 35 ชั่วโมง ของกรมอนามัย มีการฝึกปฏิบัติ ได้แก่ การทำแผล วัดความดัน การให้อาหารทางสายยาง และการกู้ชีพ เป็นต้น จัดการถวายความรู้ ณ วัดทองดีประชาราม อ.สุไหงโกลก จ.นราธิวาส