กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา โรงพยาบาลและเครือข่ายสุขภาพจังหวัดสงขลา จัดประชุมอบรมพัฒนาศักยภาพ“อสม.หมอคนที่ 1” ในการสร้างเสริมสุขภาพของหญิงตั้งครรภ์ในเขตสุขภาพที่ 12 ณ ห้องประชุมเทพประสิทธิ์ โรงพยาบาลหาดใหญ่ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านในกระบวนการค้นหา ติดตามเยี่ยมบ้าน การให้การดูแลเบื้องต้น และการถ่ายทอดความรู้แก่หญิงตั้งครรภ์ โดยอสม.มีบทบาทหน้าที่เชื่อมต่อประสานงานในการพัฒนาระบบสุขภาพปฐมภูมิ นโยบายกลไก 3 หมอ รวมถึงเพื่อลดปัญหาภาวะแทรกซ้อน และอัตราตายของมารดาและทารก ทั้งในระยะตั้งครรภ์ ระยะคลอด หลังคลอด