กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่: 11 พฤษจิกายน 2566
ศูนย์อนามัยที่ 12 โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยสูงอายุ จัดประชุมขับเคลื่อนสุขภาวะพระสงฆ์ ระดับเขตสุขภาพที่ 12 ผ่านระบบ Teleconference มีวัตถุประสงค์ เพื่อสร้างเครือข่ายพระคิลานุ-ปัฏฐากอย่างเป็นรูปธรรม ช่วยในการขับเคลื่อนด้านสุขภาวะพระสงฆ์ และดูแลพระสงฆ์อาพาธติดวัด ติดเตียง โดยมีพระคิลานุปัฏฐากดีเด่นระดับจังหวัดจาก จ.ปัตตานี จ.สตูล จ.ตรัง จ.นราธิวาส และ จ.สงขลา เข้าร่วมแสดงความคิดเห็นและเตรียมความพร้อม ในการสร้างเครือข่ายพระคิลานุปัฏฐากสู่ระดับภาคใต้ การประชุมครั้งนี้ ได้รับความเมตตาจากพระมหาสุวรรณ วิชฺชาธโร เจ้าคณะอำเภอเมืองตรัง เป็นประธานในการขับเคลื่อน โดยมีพระมหาบวร เจ้าอาวาสวัดบุญนารอบ (สถานชีวาภิบาล เขตสุขภาพที่ 11) พระสมุห์กฎาดา เจ้าอาวาสวัดห้วยยอด (สถานชีวาภิบาล เขตสุขภาพที่ 12) และ อ.ธวัชชัย จันจุฬา (สสส.) เข้าร่วมให้ความรู้