กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม
ข่าววันที่ : 18 มกราคม 2567
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา นิเทศ ติดตาม และประเมินผลประสิทธิภาพระบบบริหารจัดการมูลฝอย และการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital ของสถานบริการสาธารณสุข ในเขตพื้นที่ของจังหวัดสงขลา โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการขยะและพัฒนางานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมของสถานบริการสาธารณสุขให้เป็นไปตามมาตรฐานและตามที่กฎหมายกำหนดเพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพของประชาชนและชุมชนใกล้เคียงพื้นที่ปฏิบัติงานครั้งนี้ประกอบด้วย โรงพยาบาลสงขลา โรงพยาบาลสะบ้าย้อย และโรงพยาบาลจะนะ การตรวจเยี่ยมครั้งนี้ พบว่าสถานบริการสาธารณสุขทุกแห่งสามารถพัฒนาการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมได้ตามเกณฑ์ GREEN & CLEAN Hospital และยินดีมุ่งมั่นพัฒนาต่อไป