กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม
วันที่ : 22 มกราคม 2567
เนื้อหาข่าว : กลุ่มงานพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม เข้าร่วมประชุมการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมในแหล่งท่องเที่ยว และการขับเคลื่อนโรงแรมที่เป็นมิตรกับสุขภาพและส่งแวดล้อม จัดโดยสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสงขลา ในวันที่ 22 มกราคม 2567 โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อขับเคลื่อนสถานประกอบการ ในการพัฒนาด้านส่งเสริมสุขภาพและสิ่งแวดล้อม ได้แก่ มาตรฐานโรงแรมที่เป็นมิตรกับสุขภาพและสิ่งแวดล้อม (GREEN Health Hotel) และตรวจประเมินมาตรฐานแหล่งท่องเที่ยวที่เป็นมิตรกับสุขภาพและสิ่งแวดล้อม (GREEN Health Attraction) รวมทั้งเครือข่ายที่เกี่ยวข้องให้เป็นไปตามมาตรฐาน ตามที่กฎหมายกำหนด ลดความเสี่ยงต่อสุขภาพประชาชนและชุมชน การประชุมครั้งนี้ นายอนุรัตน์ ไชยนุราช รักษาการในตำแหน่งนักวิชาการสาธารณสุขชำนาญการพิเศษ ร่วมเวทีเสวนา การขับเคลื่อนโรงแรมที่เป็นมิตรกับสุขภาพและส่งแวดล้อม และแหล่งท่องเที่ยวที่เป็นมิตรกับสุขภาพและสิ่งแวดล้อม รวมทั้งเชิยชวนและชี้แจงเกณฑ์การประเมินรับรองมาตรฐานฯ ผู้เข้าร่วมรับฟังประกอบด้วย องค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา สำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดสงขลา สำนักงานสาธารณสุขอำเภอทุกแห่ง และเจ้าของสถานประกอบการ