กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย
ข่าววันที่ 31 มกราคม 2567
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย ร่วมกับ คลินิกฝากครรภ์ และ คลินิกเด็กสุขภาพดี นำทีมโดย นางถรรศนา เจริญไว หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย และคณะ จัดประชุมราชการติดตามการดำเนินงานมหัศจรรย์ 2,500 วัน Plus 4D เขตสุขภาพที่ 12 ในวันที่ 31 มกราคม 2567 เพื่อติดตามการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย ตั้งแต่หญิงวัยเจริญพันธุ์ หญิงตั้งครรภ์ หญิงให้นมบุตร ตลอดจนทารกแรกเกิดจนถึงอายุ 5 ปี ผ่านกลไกตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2,500 วัน และสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยด้านสุขภาพ 4D ภายใต้กิจกรรมสำคัญ กิน กอด เล่น เล่า นอน เฝ้าดูฟัน เน้นการดูแลอย่างต่อเนื่องครอบคลุมทุกกลุ่มเป้าหมาย ผ่านกลไกความร่วมมือของภาคีเครือข่ายระดับตำบล และประเมินรับรองเป็นตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2,500 วัน ณ ตำบลควนขนุน อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง