กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ข่าววันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ทีมคณะกรรมการศูนย์ปฏิบัติการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม (EOC) รณรงค์ ติดตามสถานการณ์การระบาดของโรคไอกรนในพื้นที่ อำเภอยะหา จังหวัดยะลา ณ ที่ว่าการอำเภอยะหา และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านกาตอง เพื่อสร้างความเข้าใจและความรอบรู้ในการป้องกันการแพร่ระบาดโรคไอกรน แก่ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำศาสนา ผู้ปกครอง และประชาชนในพื้นที่ อีกทั้งขอความร่วมมือประชาสัมพันธ์ขยายผลแก่กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ กลุ่มหญิงตั้งครรภ์ และเด็กอายุต่ำกว่า 7 ปี ให้เข้ารับวัคซีนตามเกณฑ์ ลดอัตราการป่วยและการเสียชีวิตของโรคที่ป้องกันด้วยวัคซีน