กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน
ข่าววันที่ 21 พฤษภาคม 2567
วันที่ 21 พฤษภาคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพแม่และเด็ก ร่วมกับโรงพยาบาลเบตง ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความดีเพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ในประเด็นด้านการส่งเสริมสุขภาพในทุกกลุ่มวัย เพื่อยกระดับการดูแลสุขภาพผู้ต้องขังในเรือนจำให้ได้รับการดูแลส่งเสริมสุขภาพอย่างเท่าเทียมเป็นไปตามหลักสิทธิมนุษยชน รวมทั้งสร้างความรอบรู้ สตรีไทยห่างไกลมะเร็งเต้านมให้กับผู้ต้องขังหญิงให้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคมะเร็งเต้านม สามารถตรวจเต้านมเพื่อค้นหาความผิดปกติได้ด้วยตนเอง เพื่อเข้าสู่กระบวนการรักษาได้อย่างรวดเร็วตั้งแต่ระยะแรกเริ่ม กิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้น ณ เรือนจำอำเภอเบตง อำเภอเบตง จังหวัดยะลา