กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม
ข่าววันที่ : 17 พฤษภาคม 2567
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยะลา นิเทศ ติดตาม และประเมินผลประสิทธิภาพระบบบริหารจัดการมูลฝอย และการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital ของสถานบริการสาธารณสุข ในเขตพื้นที่ของจังหวัดยะลา ในระหว่างวันที่ 13-17 พฤษภาคม 2567 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการขยะและพัฒนางานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมของสถานบริการสาธารณสุขให้เป็นไปตามมาตรฐานและตามที่กฎหมายกำหนด เพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพประชาชนและชุมชนใกล้เคียง พื้นที่ปฏิบัติงานครั้งนี้ประกอบด้วย โรงพยาบาลบันนังสตา โรงพยาบาลกรงปินัง โรงพยาบาลยะลา โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชยะหา โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โรงพยาบาลกาบัง และโรงพยาบาลรามัน การตรวจเยี่ยมครั้งนี้ พบว่าสถานบริการสาธารณสุขทุกแห่งสามารถพัฒนาการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้ตามเกณฑ์ GREEN & CLEAN Hospital และยินดีมุ่งมั่นพัฒนาต่อไป