กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม
ข่าววันที่ : 20-21 พฤษภาคม 2567
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยะลา นิเทศ ติดตาม และประเมินผลประสิทธิภาพระบบบริหารจัดการมูลฝอย และการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital ของสถานบริการสาธารณสุข ในเขตพื้นที่ของจังหวัดยะลา ในระหว่างวันที่ 20-21 พฤษภาคม 2567 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการขยะและพัฒนางานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมของสถานบริการสาธารณสุขให้เป็นไปตามมาตรฐานและตามที่กฎหมายกำหนด เพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพประชาชนและชุมชนใกล้เคียง โดยพื้นที่ปฏิบัติงานในครั้งนี้ ประกอบด้วย โรงพยาบาลธารโตและโรงพยาบาลเบตง และพบว่าสถานบริการสาธารณสุขทุกแห่งสามารถพัฒนาการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ได้ตามเกณฑ์ GREEN & CLEAN Hospital และยินดีมุ่งมั่นพัฒนาต่อไป