กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น
ข่าววันที่ 30 พฤษภาคม 2567
วันที่ 30 พ.ค. 2567 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา นำโดยนายลุตฟี สะมะแอ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปัตตานี กองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา(กสศ) สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ(สปสช.) รวมถึงภาคีเครือข่ายทั้งภาครัฐและเอกชนในพื้นที่ เยี่ยมเสริมพลังและร่วมขับเคลื่อนคัดกรองสายตาและตัดแว่นภายใต้โครงการ I See The Future บูรณาการโครงการเด็กไทยสายตาดี ให้เด็กกลุ่มวัยเรียนและเด็กกลุ่มเปราะบาง ณ โรงเรียนบ้านเขาตูม อำเภอยะรัง จังหวัดปัตตานี และศูนย์ฝึกและอบรมเด็กและเยาวชน เขต9 อำเภอเมืองจังหวัดยะลา มีเด็กและเยาวชนเข้ารับบริการตรวจคัดกรองทั้งหมด 400 คน เด็กและเยาวชนจากศูนย์ฝึกได้รับการคัดกรอง65 คน คิดเป็นร้อยละ 87.84 ของเด็กที่พักอาศัยอยู่ในศูนย์ฝึกฯ ในโอกาสนี้ศูนย์อนามัยท ี่ 12 ยะลาได้มอบสื่อสนับสนุนการดำเนินกิจกรรมให้กับโรงเรียนและศูนย์ฝึกฯที่ละ 1 ชุด พร้อมแนะนำวิธีใช้เพื่อคัดกรองสายตาเด็กเบื้องต้น และติดต่อประสานงานส่งต่อกรณีพบเด็กมีปัญหาด้านสายตา