กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน
ข่าววันที่ 31 พฤษภาคม 2567
วันที่ 30-31 พฤษภาคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพแม่และเด็ก และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสูงอายุ ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานโครงการควบคุมป้องกันโรคขาดสารไอโอดีน ณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสตูล เพื่อเฝ้าระวัง ติดตามสถานการณ์การขาดสารไอโอดีนในกลุ่มเสี่ยง ได้แก่กลุ่มเด็กอายุ 3 - 5 ปี และผู้สูงอายุ 60 ปีขึ้นไป รวมทั้งเฝ้าระวังคุณภาพเกลือบริโภคเสริมไอโอดีนในครัวเรือน และวางแผนขับเคลื่อนงานชุมชนหมู่บ้านไอโอดีน รวบรวม วิเคราะห์ข้อมูลสถานการณ์ เพื่อไปใช้ประโยชน์ในการขับเคลื่อนงาน แก้ปัญหา เฝ้าระวัง ควบคุม ป้องกันโรคขาดสารไอโอดีนในพื้นที่ต่อไป พร้อมทั้งร่วมวางแผนกิจกรรมรณรงค์ประชาสัมพันธ์วันไอโอดีแห่งชาติ ซึ่งตรงกับวันที่ 25 มิถุนายน ของทุกปี เพื่อเป็นการสร้างกระเเส รณรงค์ให้ประชาชนรับประทานอาหาร ตลอดจนผลิตภัณฑ์ที่มีการเสริม ไอโอดีน