กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม
วันที่ : 11 มิถุนายน 2567
วันที่ 11 มิถุนายน 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ศูนย์อนามัยที่12 ยะลา ร่วมกับสำนักสุขาภิบาลอาหารและน้ำ กรมอนามัย และเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในพื้นที่ ลงพื้นที่ติดตามและขับเคลื่อนการพัฒนาระบบจัดการคุณภาพน้ำบริโภคของสถานศึกษาในโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนตามพระราชดำริ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เพื่อสนับสนุนการดำเนินงาน ให้ครูและนักเรียนสามารถเข้าถึงน้ำบริโภคที่สะอาดปลอดภัยผ่านเกณฑ์มาตรฐานคุณภาพน้ำโภค ณ โรงเรียนบ้านกูวิง ตำบลท่าน้ำ อำเภอปะนาเระโรงเรียนบ้านเจาะบาแน,โรงเรียนธรรมพิทยาคาร ตำบลลุโบะยิไร อำเภอมายอ และ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพีระยานุเคราะห์ฯ 4 ตำบลปะโด อำเภอมายอ จังหวัดปัตตานีโดยมีการติดตามเรื่องน้ำเพื่อใช้ในการอุปโภคบริโภค เก็บตัวอย่างน้ำเพื่อส่งวิเคราะห์ผลทางห้องปฏิบัติการและการติดตามการคัดกรองสุขภาพ การแปลผลและแผนการจัดการด้านการส่งเสริมสุขภาพในโรงเรียน