กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม
ข่าววันที่ : 12 มิถุนายน 2567
ในวันที่ 11-12 มิถุนายน 2567 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดตรัง นิเทศ ติดตาม และประเมินผลประสิทธิภาพระบบบริหารจัดการมูลฝอย และการดำเนินงาน GREEN & CLEAN Hospital ของสถานบริการสาธารณสุขในเขตพื้นที่ของจังหวัดตรัง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาระบบบริหารจัดการขยะและพัฒนางานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมของสถานบริการสาธารณสุขให้เป็นไปตามมาตรฐานและตามที่กฎหมายกำหนดเพื่อลดความเสี่ยงต่อสุขภาพของประชาชนและชุมชนใกล้เคียงพื้นที่ปฏิบัติงานครั้งนี้ประกอบด้วย โรงพยาบาลสิเกา โรงพยาบาลวังวิเศษ โรงพยาบาลปะเหลียน และโรงพยาบาลหาดสำราญเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา การตรวจเยี่ยมครั้งนี้ พบว่าสถานบริการสาธารณสุขทุกแห่งสามารถพัฒนาการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมได้ตามเกณฑ์ GREEN & CLEAN Hospital และยินดีมุ่งมั่นพัฒนาต่อไป