กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น
ข่าววันที่ : 28 มิถุนายน 2567
28 มิถุนายน 2567 กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสตูล ลงพื้นที่โรงเรียนที่ร่วมโครงการ Health station at school เพื่อร่วมขับเคลื่อนและเพิ่มศักยภาพห้องพยาบาลในสถานศึกษา ให้นักเรียนรับทราบสถานะสุขภาพตนเอง สามารถขยายต่อไปยังครอบครัว ชุมชนได้ ซึ่งจังหวัดสตูลมีโรงเรียนนำร่อง 2 โรงเรียน คือ โรงเรียนสตูลวิทยา อ.เมือง จ.สตูล และโรงเรียนกำแพงวิทยา อ.ละงู จ.สตูล อีกทั้งโรงเรียนทั้ง 2 เป็นโรงเรียนขนาดใหญ่พิเศษ มีนักเรียนไม่ต่ำกว่า 2,000 คน เปิดสอนระดับ ม.1-6
ในการนี้ได้รับการต้อนรับจากผู้บริหารคณะครูอนามัยโรงเรียนและผอ.PCU กำแพง เป็นอย่างดี ทางโรงเรียนพร้อมขับเคลื่อนนโยบายดังกล่าวเพื่อยกระดับห้องพยาบาลในโรงเรียนต่อไป