กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย
ข่าววันที่ 28 มิถุนายน 2567
ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย ร่วมกับคลินิกเด็กสุขภาพดี นำทีมโดย นางทรงสมร พิเชียรโสภณ อดีตรองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ฝ่ายวิชาการด้านส่งเสริมสุขภาพ และคณะ จัดประชุมราชการติดตามการดำเนินงานตำบลมหัศจรรย์ 2,500 วัน Plus 4D เขตสุขภาพที่ 12 ในวันที่ 28 มิถุนายน 2567 เพื่อติดตามการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย ตั้งแต่หญิงวัยเจริญพันธุ์ หญิงตั้งครรภ์ หญิงให้นมบุตร ตลอดจนทารกแรกเกิดจนถึงอายุ 5 ปี ผ่านกลไกตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2,500 วัน ภายใต้กิจกรรมสำคัญ กิน กอด เล่น เล่า นอน เฝ้าดูฟัน เน้นการดูแลอย่างต่อเนื่องครอบคลุมทุกกลุ่มเป้าหมาย ผ่านกลไกความร่วมมือของภาคีเครือข่ายระดับตำบล และประเมินรับรองเป็นตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วัน Plus สู่ 2,500 วัน ณ ตำบลอุใดเจริญ อำเภอควนกาหลง จังหวัดสตูล ผู้เข้าร่วมประชุมฯ ประกอบด้วย คณะกรรมการขับเคลื่อนตำบลมหัศจรรย์ 1,000 วันระดับตำบล จากหน่วยงานสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สังกัดกระทรวงสาธารณสุข สังกัดกระทรวงศึกษาธิการ ครู ผู้ดูแลเด็ก อสม. ประชาชนทั่วไป จำนวน 30 คน