กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
หมวดหมู่ : กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยสูงอายุ
ข่าววันที่: 8 กรกฎาคม 2567
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา โดยกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยสูงอายุ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปัตตานี โรงพยาบาลปัตตานี โรงพยาบาลยะรัง จัดอบรมพัฒนาศักยภาพอิหม่าม/ผู้นำศาสนา (อาสาสมัครส่งเสริมสุขภาพประจำมัสยิด-อสม.) ขั้นต้น โดยได้รับเกียรติจากนายแวดือราแม มะมิงจิ ประธานสมาพันธ์คณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดชายแดนภาคใต้ กล่าวเปิดการอบรม นายซอลาฮุนดีน หะยียูโซ๊ะ เลขานุการคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดปัตตานี (กอจ.ปัตตานี) และ นางเปรมจิต หงษ์อำไพ นักวิชาการสาธารณสุขเชี่ยวชาญ (ด้านส่งเสริมพัฒนา) สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปัตตานี กล่าวให้ความสำคัญในการจัดอบรมครั้งนี้
กิจกรรมภายในงานประกอบด้วย
-การออกกำลังกาย/ ทำแผล/ วัดความดัน- จับชีพจร/ วัดไข้ -เช็ดตัวลดไข้ /เจาะเลือด
-บรรยาย : การใช้ยาตามหลักศาสนาอิสลาม
-บรรยาย : เรื่องการเกิดโรคและการดูแลสุขภาพ
-บรรยาย : การพัฒนามัสยิดส่งเสริมสุขภาพสู่มัสยิดรอบรู้ด้านสุขภาพ
-บรรยาย/ ฝึกปฏิบัติ : การปฐมพยาบาลเบื้องต้นและCPR การกู้ชีพ
พิธีมอบเกียรติบัตร และกล่าวปิดการโครงการ โดย ประธานคณะกรรมการอิสลาม ประจำจังหวัดปัตตานี กลุ่มเป้าหมายประกอบไปด้วยอิหม่าม/ผู้นำศาสนา (อาสาสมัครส่งเสริมสุขภาพประจำมัสยิด-อสม.) จำนวน 60 คน ณ สำนักงานคณะกรรมการอิสลาม อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี