กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 9 กรกฎาคม 2567 กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมและ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ศูนย์อนามัยที่ 12 ยะลา ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพัทลุง และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอป่าพะยอม ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและนิเทศติดตาม การดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านควนตะแบก อำเภอป่าพะยอม จังหวัดพัทลุง โดยมีเจ้าหน้าที่ จากกองกำกับการตำรวจตะเวนชายแดนที่ 43 สงขลา ร่วมติดตามในครั้งนี้ด้วย การตรวจเยี่ยมครั้งนี้ ได้ดำเนินการ ตรวจแนะนำด้านสุขาภิบาลอาหารในครัว การจัดการน้ำบริโภค พร้อมทั้งได้เก็บตัวอย่างน้ำดื่มน้ำใช้ทดสอบ ทั้งภาคสนาม และส่งวิเคราะห์ห้องปฏิบัติการ กรมอนามัย ตลอดจน ได้ให้คำแนะนำเพิ่มเติม ด้านการดูแลสุขภาพของนักเรียนและบุคลากรในโรงเรียน การจัดการน้ำบริโภค การสุขาภิบาลอาหาร และอนามัยสิ่งแวดล้อมอื่นๆ เพื่อให้นักเรียนมีการดูแลสุขภาพที่ดีและมีการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมที่พึงประสงค์ต่อไป